การสอนโดยเทคนิค เค ดับเบิ้ลยู ดี แอล (K W D L)
การสอนโดยเทคนิค
เค ดับเบิ้ลยู ดี แอล (K W D L)
ประวัติความเป็นมา
การสอนโดยการใช้เทคนิค
เค ดับเบิ้ลยู ดี แอล (K W D L) หรือ เทคนิค
เค ดับเบิ้ลยู ดี แอล (K W D L) ได้พัฒนาขึ้นโดย Ogle
(1989) เพื่อใช้สอนและฝึกทักษะทางการอ่าน
และต่อมาได้พัฒนาให้สมบูรณ์ขึ้น โดย Carr และ Ogle ในปีถัดมา (1987) โดยยังคงสาระเดิมไว้
แต่เพิ่มการเขียนผังสัมพันธ์ทางความหมาย (Semantic Mapping) สรุปเรื่องที่อ่าน
และมีการนำเสนอเรื่องจากผังอันเป็นการพัฒนาทักษะการเขียนและพูด
นอกเหนือไปจากทักษะการฟัง และการอ่าน โดยมีวัตถุประสงค์หลักคือการสอนทักษะภาษา
แต่สามารถนำมาประยุกต์ใช้ในการเรียนวิชาอื่นๆที่มีการอ่านเพื่อทำความเข้าใจ เช่น
วิชาสังคมศึกษา วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นต้น
เพราะว่าผู้เรียนจะได้รับการฝึกให้ตระหนักในกระบวนการการทาความเข้าใจตนเอง
การวางแผนการ ตั้งจุดมุ่งหมาย ตรวจสอบความเข้าใจในตนเอง การจัดระบบข้อมูล
เพื่อดึงมาใช้ภายหลังได้อย่างมีประสิทธิภาพ จึงมีประโยชน์ในการฝึกทักษะการอ่าน
คิดวิเคราะห์ เขียนสรุป และนำเสนอ
วิธีการ / กระบวนการ
การสอนโดยการใช้เทคนิค
เค ดับเบิ้ลยู ดี แอล (K W D L) มีขั้นตอนการเรียนการสอน
4 ขั้นตอนดังนี้
ขั้นที่ 1
K (What we know) นักเรียนรู้อะไรบ้างในเรื่องที่จะเรียนหรือสิ่งที่โจทย์บอกให้ทราบมีอะไรบ้าง
ขั้นที่ 2
W (What we want to know) นักเรียนหาสิ่งที่โจทย์ต้องการทราบหรือสิ่งที่นักเรียนต้องการรู้
ขั้นที่ 3
D (What we do to find out) นักเรียนจะต้องทำอะไรบ้างเพื่อหาคำตอบตามที่โจทย์ต้องการ
หรือสิ่งที่ตนเองต้องการรู้
ขั้นที่ 4
L (What we learned) นักเรียนสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้
ตัวอย่างแผนการสอน
มัณฑิกา กันตวิรุฒ. (2559). https://www.kroobannok.com/80419. [ออนไลน์] เข้าถึงเมื่อวันที่ 28 กรกฎาคม 2561.
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
เรื่อง
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
3
รายวิชา
คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23101 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่
3
ระบบสมการเชิงเส้น เวลา 1 ชั่วโมง
1.สาระสำคัญ
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
เป็นการหาคำตอบของระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรโดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร
สามารถทำได้โดยใช้สมบัติการบวกและสมบัติการคูณ
ซึ่งกำหนดระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
ax
+ by = c --------------------(1)
dx + ey = f
--------------------(2)
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
โดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร มีวิธีการดังนี้
1) ทำสัมประสิทธิ์ของตัวแปรที่ต้องการกำจัดให้เป็นจำนวนที่เท่ากัน
หรือตรงข้ามกัน โดยใช้สมบัติการคูณ
2) ถ้าสัมประสิทธิ์ของตัวแปรที่ต้องการกำจัดเท่ากันให้ใช้การลบ
จะทำให้ตัวแปรนั้นหมดไป
ถ้าสัมประสิทธิ์ของตัวแปรที่ต้องการกำจัดเป็นจำนวนตรงข้ามกันให้ใช้การบวก
จะทำให้ตัวแปรนั้นหมดไป
3) ให้สมบัติการเท่ากันหาค่าตัวแปรที่เหลือ
4) นำค่าของตัวแปรที่ได้จากข้อ
3 ไปแทนค่าในสมการจะได้ค่าของตัวแปรที่เหลืออีกตัวหนึ่ง
2.
ตัวชี้วัดชั้นปี
สาระที่ 4
พีชคณิต
มาตรฐาน ค 4.2 ใช้นิพจน์
สมการ อสมการ กราฟ และตัวแบบเชิงเส้นคณิตศาสตร์ (mathematical
model) อื่นๆ แทนสถานการณ์ต่างๆ ตลอดจนแปลความหมาย
และนำไปใช้แก้ปัญหา
ตัวชี้วัด
ค 4.2 ม.3/5
แก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรและสามารถนำไปใช้แก้ปัญหาพร้อมทั้งตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบ
3.
จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1ด้านความรู้(K)
1.ผู้เรียนสามารถบอกวิธีการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรได้
3.2ด้านทักษะ(P)
1.ผู้เรียนสามารถแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรโดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร
2.ใช้ความรู้
ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆได้อย่างเหมาะสม
3.ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจและสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
3.3ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์(A)
1.ทำงานเป็นระเบียบ
เรียบร้อย รอบคอบและมีความเชื่อมั่นในตนเอง
2.ตระหนักถึงความสมเหตุสมผล
3.ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนรู้คณิตศาสตร์
4.การวัดผล และประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด/ประเมิน
|
เครื่องมือวัดผล
|
เกณฑ์การประเมินผล
|
1.สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้
|
นักเรียนทุกคนผ่านเกณฑ์ไม่ต่ำกว่าร้อยละ
70
ของคะแนนเต็ม
|
2.ตรวจผลการทำแบบฝึกทักษะที่ 9 เรื่อง
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5
|
แบบฝึกทักษะที่
9
เรื่อง การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5
|
นักเรียนทุกคนผ่านเกณฑ์ไม่ต่ำกว่าร้อยละ
70
ของคะแนนเต็ม
|
5.สาระการเรียนรู้
5.1 ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
5.2 การแก้ระบบสมการสองตัวแปรโดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร
6.กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.ผู้สอนทุกทนความรู้เดิมของผู้เรียน เรื่องการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรโดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปรโดยให้ผู้เรียนออกมาเฉลยใบกิจกรรมบนกระดาน
2.ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องพร้อมอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่ผิด
ขั้นที่ 2 ขั้นสอนเนื้อหาใหม่
1.ผู้สอนแบ่งกลุ่มโดยค่าความสามารถกลุ่มละ 5-6 คน
ประกอบด้วยผู้เรียนที่มีระดับความสามารถสูง 1 คนปานกลาง 3
คน และต่ำ 2 คน
2.ผู้สอนทบทวนขั้นตอน
KWDL และยกตัวอย่าง ดังนี้
ตัวอย่างที่
1
จงแก้ระบบสมการ 3x + 2y – 2 = 0 ; 2x
+2y + 1 = 0
วิธีทำ ขั้นที่ 1 K
: เรารู้อะไร (what we know)
โจทย์บอกอะไรเราบ้าง
ให้ 3x + 2y – 2 = 0 -------------------(1)
2x +2y + 1 = 0
--------------------(2)
ขั้นที่ 2 W
: เราต้องการรู้ / ต้องการทราบอะไร (what we want to know) หาสิ่งที่โจทย์ต้องการทราบ เราต้องการทราบคำตอบของสมการนี้
ขั้นที่ 3
D
: เราต้องทำอะไร / อย่างไร (what we do)
เรามีวิธีการหาคำตอบอย่างไร
ถ้าต้องการกำจัดตัวแปร
y
จะได้
(1) – (2) ; (3x + 2y) – (2x + 2y) = 2 – (-1)
3x + 2y – 2x -2y = 3
X = 3
นำค่า x = 3 แทนในสมการ (1)
จะได้
3(3) + 2y – 2 = 0
2y
= 2 - 9
Y
= -7/2
ขั้นที่ 4 L : เราเรียนรู้อะไรจากขั้นตอนที่ 3
(what we learned) วิธีการศึกษาคำตอบและการคิดคำนวณ
คำตอบของระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
คือ (3
, -7/2)
ขั้นที่ 3 ขั้นฝึกทักษะโยใช้เทคนิค K-W-D-L
1.ให้ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมารับใบความรู้และแบบฝึกทักษะที่ 9 เรื่องการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5 โดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร
2.ให้ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมานำเสนองาน
พร้อมกับให้แต่ละกลุ่มตั้งคำถามกลุ่มละ 1 คำถาม
เพื่อทำกลุ่มที่ได้ออกมารายงาน
ขั้นที่ 4 ขั้นสรุปบทเรียนและประเมินผล
1.ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับวิธีการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรโดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร
ดังนี้
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
เป็นการหาคำตอบของระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร โดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร
สามารถทำได้โดยใช้สมบัติการบวกและสมบัติการคูณ ซึ่งจะกำหนดระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
ax
+ by = c --------------------(1)
dx + ey = f --------------------(2)
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
โดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปร มีวิธีการดังนี้
1)
ทำสัมประสิทธิ์ของตัวแปรที่ต้องการกำจัดให้เป็นจำนวนที่เท่ากัน
หรือตรงข้ามกัน โดยใช้สมบัติการคูณ
2)
ถ้าสัมประสิทธิ์ของตัวแปรที่ต้องการกำจัดเท่ากันให้ใช้การลบ
จะทำให้ตัวแปรนั้นหมดไป
ถ้าสัมประสิทธิ์ของตัวแปรที่ต้องการกำจัดเป็นจำนวนตรงข้ามกันให้ใช้การบวก
จะทำให้ตัวแปรนั้นหมดไป
3)
ให้สมบัติการเท่ากันหาค่าตัวแปรที่เหลือ
4)
นำค่าของตัวแปรที่ได้จากข้อ 3 ไปแทนค่าในสมการจะได้ค่าของตัวแปรที่เหลืออีกตัวหนึ่ง
2.ให้ผู้เรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นโดยถามคำถามท้าทายดังนี้
ผู้เรียนคิดว่าการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรโดยใช้วิธีการกำจัดตัวแปรและการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรโดยวิธีการแทนค่า
แตกต่างกันอย่างไร
3.ผู้สอนมอบหมายให้ผู้เรียนทุกคนกลับไปศึกษาเรื่องการแก้โจทย์ปัญหาในหนังสือก่อนล่วงหน้า
7.สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
7.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน
คณิตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
7.2 ใบความรู้ เรื่อง
การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5
7.3 ใบกิจกรรมที่ 9
เรื่อง การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5
7.4 แบบฝึกทักษะที่ 9
เรื่อง การแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร 5
8.ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา
........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
........................................................
(นายสมใจ วิเศษทักษิณ)
........./............./..........
ที่มา
ประภัสรา
โคตะขุน. (2555). https://sites.google.com/site/prapasara/khanaen-sxb-klang-phakh-1. [ออนไลน์] เข้าถึงเมื่อวันที่ 28 กรกฎาคม 2561.
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น